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KAMATI ya Bunge ya Kudumu ya Hesabu za Serikali

- (PAC), imeipongeza Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) kwa

kuendeleza tafiti na bunifu zinazochagiza usanifu na utengenezaji
wa mifumo ya TEHAMA inayoleta tija kwa taifa.

Pongezi hizo zimetolewa na Makamu Mwenyekiti wa
kamati ya PAC, Japhet Hasunga, mara baada ya kamati hiyo
kufanya ziara fupi ya kutembelea Kituo Cha Utafiti, Ubunifu na
Uendelezaji wa Serikali Mtandao (¢GOVRIDC) cha Mamlaka ya
Serikali Mtandao (e-GA), kilichopo jijini Dodoma.

Hasunga alisema e-GA imewezesha serikali kuokoa
fedha nyingi kwa kusanifu na kutengeza mifumo ya TEHAMA
inayotumika katika taasisi mbalimbali za umma ambapo, hapo
awali mifumo hiyo ilinunuliwa kutoka nje ya Tanzania kwa
gharama kubwa.

Kadhalika alibainisha kwamba, uzoefu unaonesha kuwa
katika taasisi mbali mbali za umma walizozitembelea siku za
nyuma kulikuwa na changamoto nyingi kuhusu suala la mifumo
ya TEHAMA.

“Moja ya jambo lililokuwa linatusumbua sana kamati hii ni
taasisi nyingi kununua mifumo ya TEHAMA kutoka nje, lakini
misimbo (source code) inabaki kwa waliotengeneza mifumo na
wakati mwingine mifumo hiyo baada ya muda haitumiki tena
hivyo sisi tumekuwa tukisema hakuna thamani ya fedha katika
ununuaji wa mifumo hiyo ambayo tumetumia gharama kubwa
kuinunua”, alifafanua Hasunga.

Hasunga alisema kuwa licha ya mifumo hiyo kununuliwa kwa
gharama kubwa lakini haikuwa na matokeo yaliyotarajiwa hivyo
kuziingiza taasisi hizo katika matumizi mabaya ya fedha.

“Kuna taasisi zilinunua mifumo kwa zaidi ya bilioni 30,
lakini mfumo haujamaliza mwaka wanautupa, na “tulipowauliza
walisema waliona mfumo huo haufai hivyo wameamua kutafuta
mfumo mwingine”, alisema Hasunga.

Aliongeza kuwa katika ziara hiyo kamati imebaini kwamba,
e-GA imesaidia kusanifu na kutengeneza mifumo mbalimbali ya
TEHAMA nchini, ambayo imezisaidia taasisi za umma kuokoa
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fedha nyingi zilizokuwa zinatumika kununua mifumo kutoka nje
ya nchi.

Katika kuhakikisha mifumo ya TEHAMA Serikalini inawasiliana
na kubadilishana taarifa, Hasunga ameitaka e-GA kuhakikisha
kwamba taasisi nyingi zaidi zinaunganishwa katika Mfumo
wa Ubadilishanaji Taarifa Serikalini (GovESB), ili kurahisisha
upatikanaji wa huduma za serikali mtandao kwa wananchi.

“Tumefurahi sana kuona namna mifumo mbalimbali
inavyowasiliana, tujitahidi tufike angalau asilimia 80 tu tutakuwa
tumefika pazuri kwa sababu tutapunguza gharama na malalamiko
katika utoaji wa huduma za serikali mtandao”, alisema Hasunga.

Naye Mjumbe wa kamati hiyo, Ester Matiko, alipongeza e-GA
na kushauri serikali kuwekeza zaidi kwa vijana ili Kuwezesha nchi
kuingia katika teknolojia za kisasa ikiwemo ‘blockchain’ na akilii
bandia.

“Uwepo wangu hapa nimepata vitu vingi vya ziada ambavyo
nilikuwa sivijui, hivyo niiombe serikali na taasisi zake wawaangalie
vijana hawa na wengine ambao wapo huko nje kuhakikisha
tunawasaidia na wanatumika ipasavyo katika ujenzi wa Serikali
Mtandao”, alisema Matiko.

Kwa upande wake Naibu Wagziri, Ofisi ya Rais Menejimenti

Utumishi. wa Umma na Utawala ‘Bora, Ridhiwani Kikwete,
aliiomba kamati hiyo kuwa Mabalozi wa kazi nzuri inayofanywa
na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) katika kuhakikisha
inakuza jitahada za serikali mtandao nchini.
_Aidha Kikwete aliieleza kamati hiyo kwamba kituo hicho
cha utafiti, ubunifu na uendelezaji wa serikali mtandao kina
eneo finyu, hivyo e-GA inahitaji kutengewa bajeti ili kujenga
miundombinu (majengo) yake katika eneo la Kikombo.

“Kituo chetu kinatakiwa kipate nafasikubwa sana, mmejionea
wenyewe maabara zetu ni ndogo sana hivyo serikali (Wizara)
itakapoleta bajeti huko bungeni tunaomba mlizingatie jambo hili*,
alisema Kikwete. ¢

Nae Mkurugenzi Mkuu wa e-GA, Mhandisi Benedict Ndomba,
aliishukuru kamati hiyo.kwa kutembelea kituo hicho na kuahidi
kutekeleza maelekezo, maoni na ushauri uliotolewa na wajumbe
wa kamati hiyo ili kuimarisha bunifu na tafiti za serikali mtandao.




